Lễ tế tổ đầu xuân diễn ra tại đền thờ Nguyễn Trãi ở khu di tích Côn Sơn (Chí Linh, Hải Dương) vào ngày rằm tháng giêng có từ thế kỷ 18, được phục dựng và duy trì từ năm 1999 đến nay là một nghi lễ đặc sắc.
Đội tế khu dân cư Chúc Thôn, phường Cộng Hoà (Chí Linh) thực hành nghi lễ tế tổ ở đền thờ Nguyễn TrãiĐội tế trong trang phục chỉnh tề, cử hành nghi lễ theo phong tục truyền thốngThủ lợn, xôi, rượu... là những vật phẩm không thể thiếu tại Lễ tế tổ đầu xuân ở đền thờ Nguyễn TrãiKhi tiếng nhạc lưu thuỷ do đội trống cất lên......là lúc các bồi tế viên nam thực hiện các tuần tếLễ tế diễn ra trong không gian trang nghiêm, linh thiêng, đậm đà bản sắc văn hoá truyền thốngHọ lần lượt thực hiện 3 tuần tế, dâng hương, rượu từ sân vào ban thờ phía trong đềnTrên gương mặt thành viên đội tế thể hiện rõ sự thành kính đối với bậc tiền nhânĐội tế nam sẽ lần lượt dang hương, rượu tại tất cả các ban thờ trong đềnDâng lễ lên bàn thờ Anh hùng dân tộc, Danh nhân văn hoá thế giới Nguyễn TrãiSau khi hoàn thành "tế 3 tuần", trước cửa đền, bồi tế viên sẽ đọc văn tế ca ngợi công lao của Anh hùng dân tộc, Danh nhân văn hoá thế giới Nguyễn Trãi, cầu quốc thái dân anKhác với nhiều nơi, đội tế nữ khi hành lễ tại đền thờ Nguyễn Trãi chỉ đứng xếp hàng chỉnh tề theo dõi đội tế nam thực hiện nhiệm vụTế tổ đầu xuân ở đền Nguyễn Trãi hình thành từ thế kỷ thứ 18, phục dựng và duy trì từ năm 1999 đến nay và trở thành một trong những nghi lễ đặc sắc tại Lễ hội mùa xuân Côn Sơn - Kiếp Bạc hằng năm. Nghi lễ thể hiện sự thành kính, tri ân của con cháu hôm nay với Anh hùng dân tộc, Danh nhân văn hoá thế giới Nguyễn Trãi và các vị tiền nhân đã có công với nước, với dânTIẾN MẠNH - TUẤN ANH
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.