Ngôi trường điển hình trong phòng chống dịch bệnh cho học sinh
TIẾN MẠNH•05/10/2023 06:15
Dịch đau mắt đỏ, sốt xuất huyết và tay - chân - miệng đang cùng lúc bùng phát, lây lan tại Hải Dương khiến học sinh ở nhiều trường nhiễm bệnh. Tuy nhiên, ở Trường Mầm non Liên Hồng (TP Hải Dương) chưa ghi nhận trẻ nào mắc những loại bệnh truyền nhiễm này.
Có được kết quả trên là do nhà trường luôn chú trọng công tác vệ sinh môi trường, giữ gìn cảnh quan xanh - sạch - đẹp; đồng thời, chủ động các biện pháp phòng chống dịch bệnh, bảo vệ sức khoẻ cho trẻ thông qua nhiều hoạt động từ quan tâm giáo dục thể chất đến vệ sinh phòng bệnh.
Dưới đây là một số hình ảnh do phóng viên Báo Hải Dương ghi nhận tại ngôi trường này:
Cứ 2 tuần một lần, Trường Mầm non Liên Hồng lại phun thuốc khử khuẩn toàn bộ khuôn viên, nhà lớp học để hạn chế các loại nấm, virus gây bệnh phát triểnNhân viên nhà trường duy trì việc lau sàn nhà, vệ sinh đồ dụng, dụng cụ, đồ chơi của trẻ hằng ngàyTrước, sau khi ăn và sau khi đi vệ sinh, các bé đều được giáo viên hướng dẫn rửa tay bằng xà phòng. Những bé nào có biểu hiện ốm đều được thông tin ngay cho cha mẹ đến đón về chăm sóc, cách ly tại nhàKể từ khi dịch bệnh đau mắt đỏ, sốt xuất huyết bùng phát, công tác chăm sóc, bảo vệ sức khoẻ của trẻ càng được các giáo viên của trường quan tâm nhiều hơn. Trẻ được lau mặt bằng khăn riêng, uống nước bằng cốc riêngKhăn lau mặt của trẻ sẽ được giặt sạch, luộc nước sôi trước khi đem phơi ở nơi thoáng đãng, có ánh nắng chiếu vàoNgoài bảo đảm các suất ăn có đầy đủ dinh dưỡng, nâng cao sức đề kháng cho trẻ, các cô nuôi Trường Mầm non Liên Hồng cũng đặc biệt chú ý vệ sinh bếp ăn sạch sẽ để hạn chế thấp nhất môi trường cho các loại nấm, vi khuẩn gây bệnh phát triển3 năm gần đây, nhà trường duy trì cho trẻ ngồi thiền trước giờ ngủ trưaLãnh đạo nhà trường cho biết phương pháp này giúp trẻ tĩnh tâm, ngủ ngon hơn, góp phần nâng cao sức khoẻ, đồng thời hình thành được kỹ năng tập trung từ khi còn nhỏNgoài ra, Trường Mầm non Liên Hồng cũng thường xuyên tổ chức các trò chơi vận động nhằm nâng cao thể chất cho học sinh (ảnh nhà trường cung cấp)TIẾN MẠNH
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.