Trẻ hào hứng với Tết Trung thu mang đậm sắc màu truyền thống
TIẾN MẠNH - TUẤN ANH•27/09/2023 19:00
Tết Trung thu năm nay, nhiều nơi ở Hải Dương tổ chức cho học sinh tham gia trải nghiệm các hoạt động mang đậm màu sắc văn hoá truyền thống.
Trong 2 ngày 27 và 28/9, Trường Mầm non Ngọc Sơn tổ chức nhiều hoạt động trải nghiệm về Tết Trung thu cổ truyền. Trong ảnh: Giáo viên nhà trường hướng dẫn các bé cách làm đèn ông sao
Hầu hết các em nhỏ tỏ ra hào hứng khi được trải nghiệm làm đèn lồng, bánh Trung thu, nặn tò he, làm pháo đất, vẽ tranh Đông Hồ… và tham gia nhiều trò chơi dân gian. Những hoạt động này không chỉ làm phong phú sân chơi lành mạnh, bổ ích cho các em mà còn góp phần bảo tồn, gìn giữ và phát huy các giá trị văn hoá tốt đẹp của dân tộc ta.
Dưới đây là một số hình ảnh do phóng viên Báo Hải Dương ghi nhận và cơ sở cung cấp tại 2 Trường Mầm non Ngọc Sơn (TP Hải Dương) và thị trấn Gia Lộc:
Các bé tự tay tô màu cho đèn ông sao và làm đèn trông trăng theo hình các con vậtBé tập làm đèn lồngMột bé trai tỏ ra thích thú với sản phẩm đèn trông trăng của mìnhỞ một góc khác, cô và trò cùng tô màu và trang trí cho một bức vẽ tranh Đông HồCác sản phẩm đồ chơi Tết Trung thu do cô và trò Trường Mầm non Ngọc Sơn sáng tạoGóc làm mặt nạ đón Tết Trung thu cũng hấp dẫn trẻĐây là lần đầu tiên Trường Mầm non Ngọc Sơn tổ chức cho trẻ trải nghiệm làm bánh Trung thuHầu hết các em nhỏ đều tỏ ra thích thú với trải nghiệm nàyTết Trung thu năm nay, Trường Mầm non thị trấn Gia Lộc tổ chức hoạt động trải nghiệm làm oản cho học sinhCác em nhỏ tự tay chuẩn bị nguyên liệu làm oản theo hướng dẫn của giáo viênTỉ mỉ đóng khuôn oảnCác em vui vẻ thưởng thức sản phẩm do mình làm raDịp này, các trường tổ chức nhiều trò chơi dân gian như kéo co. Trong ảnh: Phần thi kéo co của các bé Trường Mầm non Ngọc SơnCác bé hăng say kéo co trước sự cổ vũ nhiệt tình của giáo viên và các bạnTrò bịt mắt đánh trống cũng lôi cuốn các béTrò chơi múc nước đổ vào bình giúp các bé hình thành sự khéo léo, kiên trìĐây là một trò chơi mới nhưng rất bổ ích và được các bé hào hứng đón nhậnTIẾN MẠNH - TUẤN ANH
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.