Thôn Mộ Trạch, xã Tân Hồng (Bình Giang), ngôi làng có nhiều tiến sĩ thời phong kiến nhất cả nước, là một trong số ít những thôn thông minh điển hình của Hải Dương.
Xã Tân Hồng (Bình Giang) đã về đích nông thôn mới kiểu mẫu từ năm 2022. Trong đó thôn Mộ Trạch được xây dựng là thôn thông minh. Toàn thôn có khoảng 900 hộ dân với 3.200 nhân khẩu. 91,7 % tổng số hộ trong thôn đã lắp mạng internet băng thông rộngThôn có 3 điểm wifi miễn phí phục vụ nhu cầu của người dân. Tỷ lệ người dân trong thôn sử dụng điện thoại thông minh có kết nối 4G/5G đạt 97 %. Có tới 60% số gia đình trong thôn lắp đặt camera giám sát an ninh với tổng cộng 180 chiếcThôn đã đầu tư hệ thống camera giám sát an ninh tại các khu vực công cộng (nhà văn hóa thôn, các khu di tích đình, chùa, khu di tích đình làng Mộ Trạch), tuyến đường trục chính. Hệ thống này được tích hợp với hệ thống của xã. Trong ảnh: Nhà trực và làm việc của thôn được lắp đặt màn hình cỡ lớn giám sát toàn bộ các vị trí trục chính của thônThôn đầu tư lắp đặt hệ thống truyền thanh thông minh ứng dụng công nghệ thông tin viễn thông, bảo đảm toàn bộ người dân trong thôn đều nắm được thông tin chung của thôn, xãCác chương trình, hoạt động của chung của thôn, xã đều được trưởng, phó, đoàn thể ở thôn Mộ Trạch thông báo qua nhóm Zalo chung để người dân nắm đượcĐoàn thanh niên xã hướng dẫn người dân kích hoạt định danh điện tửNhiều cửa hàng ở thôn Mộ Trạch ứng dụng quét mã QR, tiện lợi cho người dân trong vùng thanh toán không dùng tiền mặtKhông chỉ tiện lợi trong cuộc sống sinh hoạt hằng ngày, người dân trong thôn còn ứng dụng công nghệ tiến tiến, hiện đại vào sản xuất nông nghiệp giúp giảm ngày công lao động. Trong ảnh: Hợp tác xã Dịch vụ cơ giới hoá nông nghiệp Tân Hồng sử dụng thiết bị gieo mạ khay để phục vụ nông dân trong vùngCHUNG HIỀN
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.