Bị gia đình bạn gái chưa thành niên dọa kiện

THỨ SÁU, 12/07/2019 09:04:24

Hỏi: Bạn gái tôi 15 tuổi, tôi 20 tuổi. Bạn gái thương tôi trước.

Vừa qua, gia đình bạn gái dọa gửi đơn đến chính quyền tố cáo tôi quen với trẻ em và đề nghị tôi chấm dứt mối quan hệ này. Tôi có vi phạm pháp luật không?
ĐINH Q. (TP Hải Dương)
Trả lời: Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên, trẻ em là người dưới 16 tuổi. Pháp luật hiện không có quy định nào về độ tuổi được yêu, nhưng lại có những quy định nghiêm khắc nhằm bảo vệ người chưa thành niên.

Điều 325 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp. Cụ thể: Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện một trong các hành vi: Rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động hoặc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa; đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa; chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp… thì bị phạt tù từ 1 - 5 năm.

Điều 23 Nghị định 144/2013/NĐ-CP ngày 29.10.2013 cũng quy định xử phạt từ 3-10 triệu đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đi lang thang, lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi.

Trường hợp của bạn nếu không có các hành vi trên thì bạn không phạm tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên phạm pháp.

Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi năm 2017) quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Người có hành vi phạm tội này tùy mức độ có thể bị phạt tù từ 1-15 năm. Trong trường hợp này, bạn gái của bạn chưa thành niên nên mọi hành vi quan hệ tình dục cho dù bạn gái có đồng ý cũng đều cấu thành tội phạm. Trường hợp bạn dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực để giao cấu thì có thể sẽ bị truy cứu tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, mức phạt từ 7-20 năm tù, chung thân hoặc tử hình.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu