Người dân xã An Thanh, huyện Tứ Kỳ (Hải Dương) đang tất bật thu hoạch rươi đầu vụ. Sau hơn 2 năm triển khai mô hình trồng lúa hữu cơ kết hợp khai thác rươi, cáy trong nội đồng, người dân nơi đây đang "hái quả ngọt".
Sau khi thu hoạch lúa, người dân xây kè, đắp bờ, cải tạo đất làm môi trường cho rươi bật lên để thu hoạch. Trong ảnh: Thôn An Định, xã An Thanh có khoảng 70 ha diện tích trong đồng được cải tạo để khai thác rươiRươi theo con nước tràn vào ruộng, bật lên khỏi đất lúc 19 giờ. Người dân phải dùng đèn soi để kiểm tra lượng rươiKhi thu hoạch, người dân sẽ mở cửa xả để rươi chui vào túi lướiMặc dù là đầu vụ nhưng rươi có màu hồng, béo, nhiều bột. Giá rươi đầu vụ dao động từ 300.000- 350.000 đồng/kg, tương đương so với cùng kỳ năm trước Gia đình chị Phạm Thị Đoan (42 tuổi) ở thôn An Định thu được hơn 20 kg trong một buổi tối Rươi là loài ưa lạnh nên người dân sử dụng chai đựng đá cho vào thùng xốp để giữ sống rươi trong khoảng một tuầnRươi được đóng vào các thùng xốp để vận chuyển đi tiêu thụNGUYỄN THẢO- THÀNH CHUNG
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.