Đột phá chiến lược, tạo bước ngoặt cho ngày chiến thắng mùa Xuân 1975
H.A (theo TTXVN)•15/04/2024 11:11
Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân 1975 mở màn với chiến thắng chiến dịch Tây Nguyên, tạo bước ngoặt và điều kiện chắc thắng cho Chiến dịch mang tên Bác, giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.
Về nghệ thuật quân sự, đòn tiến công Huế-Đà Nẵng là sự chuyển hướng tiến công sáng suốt, linh hoạt và rất kịp thời của ta, tạo sự sụp đổ dây chuyền nhanh chóng của địchQuân giải phóng tiến vào thành phố HuếQuân giải phóng tiến vào cửa Ngọ Môn (Huế), sáng 26/3/1975Cờ của Chính phủ cách mạng lâm thời tung bay trên cột cờ thành phố HuếCờ của Chính phủ cách mạng lâm thời tung bay trên cột cờ thành phố HuếChiến dịch Huế-Đà Nẵng diễn ra từ ngày 21-29/3/1975, là một trong 3 chiến dịch lớn trong cuộc Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân 1975. Chỉ trong một thời gian ngắn ta đã tiêu diệt được nhiều sư đoàn chủ lực của địch Quân giải phóng hành quân qua cầu Nguyễn Tri Phương, tiến vào Đà Nẵng, ngày 29/3/1975Xe tăng của Lữ đoàn 203, Sư đoàn 304, Quân đoàn 2 tiến vào giải phóng Đà Nẵng, ngày 29/3/1975Quân giải phóng làm chủ các cơ quan của ngụy quyền trong thành phố Đà NẵngNgày 29/3/1975, sau 22 giờ tiến công thần tốc và dũng mãnh, quân ta đã giải phóng hoàn toàn Đà NẵngXe thiết giáp quân giải phóng trên đường hành quân vào Quy Nhơn, tỉnh Bình ĐịnhLần lượt các ngày 26/3 và 29/3, Huế và Đà Nẵng được giải phóng. Đến ngày 3/4, toàn bộ các tỉnh đồng bằng ven biển miền Trung được giải phóng. Xe tăng quân giải phóng tiến vào Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa, ngày 2/4/1975Quân giải phóng làm chủ Sở chỉ huy Quân đoàn I ngụy quân Sài Gòn ở Đà NẵngQuân giải phóng chờ đến giờ nổ súng tấn công căn cứ Dương Đế, Tam Kỳ, tỉnh Quảng Nam, trong chiến dịch tiến công chiến lược Huế-Đà NẵngPhương tiện chiến tranh của địch ở Chi khu quân sự kiên cố Đức Lập rơi vào tay quân giải phóng trong Chiến dịch giải phóng Tây NguyênPháo binh và xe tăng quân giải phóng trên đường hành quân vào giải phóng Quy NhơnCác chiến sỹ đoàn Pleime, tỉnh Gia Lai, thảo luận phương án đánh địch trong Chiến dịch Tây Nguyên, mở đầu Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân năm 1975Bằng mọi phương tiện thô sơ và cơ giới, các chiến sỹ vận tải Tây Nguyên vận chuyển hàng ngàn tấn hàng hóa phục vụ chiến dịchHàng trăm xe quân sự của Quân đoàn 2 ngụy trên đường rút chạy khỏi Tây nguyên bị quân ta chặn đánh và phá hủy trên đường số 7 từ Cheo Reo đi Phú Bổn. Chỉ trong 12 ngày, hơn 12 vạn tên địch bị tiêu diệt và tan rã hoàn toànChiến thắng của Chiến dịch Tây Nguyên đã thể hiện sự chỉ đạo sáng suốt của Đảng, từ việc chọn chiến trường, thời điểm, chọn vị trí đột phá cho đến việc chớp thời cơ phát triển chiến dịchĐồng bào Tây Nguyên múa hát mừng chiến thắngNhân dân Tây Nguyên cùng bộ đội kéo pháo để đánh chiếm các đỉnh cao ở Pleiku trong chiến dịch Tây Nguyên, mở màn Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân năm 1975Nhiều phương tiện chiến tranh của địch ở Chi khu kiên cố Đức Lập rơi vào tay quân giải phóng trong Chiến dịch Tây NguyênBằng mọi phương tiện thô sơ, các chiến sỹ vận tải Tây Nguyên vận chuyển hàng ngàn tấn hàng hóa phục vụ chiến dịchNhiều phương tiện chiến tranh của địch ở Chi khu kiên cố Đức Lập rơi vào tay quân giải phóng trong Chiến dịch Tây NguyênQuân giải phóng tiến vào đánh chiếm sân bay Hòa Bình ở thị xã Buôn Ma Thuột Bộ đội ta giải phóng Đắc Tô-Tân Cảnh, tỉnh Kon Tum trong chiến dịch Tây Nguyên Xe tăng quân giải phóng tiến công thị xã Buôn Ma Thuột, ngày 10/3/1975 trong chiến dịch Tây NguyênH.A (theo TTXVN)
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.