Thời điểm này, huyện Mường Khương (Lào Cai) đang vào vụ thu hoạch quýt.
Những ngày tháng 12, nắng trải đều trên những nương đồi ở huyện Mường Khương (Lào Cai). Đi dọc con đường uốn lượn dễ thấy những đồi quýt sai trĩu quả đẹp mắt. Người dân bên đường tấp nập đóng gói quýt vận chuyển xuống chợ hoặc đưa đi xa theo đơn đặt hàng trong và ngoài tỉnh.
Quýt Mường Khương là đặc sản thứ 3 của tỉnh Lào Cai (sau ớt và gạo Séng Cù) được công nhận nhãn hiệu gắn với địa danh, giúp các sản phẩm này có chỗ đứng vững, vươn xa trên thị trườngTrên những xã rẻo cao biên giới của huyện Mường Khương có hàng trăm ha quýtCây quýt và một số cây ăn quả có múi phù hợp với khí hậu, đất đai nơi đây212 ha quýt Mường Khương đã được công nhận đạt tiêu chuẩn VietGAPĐồng bào các dân tộc thiểu số ở vùng núi cao đã xây dựng được vùng quýt hàng hóa chất lượng cao, giúp tạo việc làm và nguồn thu nhập ổn định cho người dânGiống quýt Mường Khương cho năng suất cao, chất lượng thơm ngon, được người tiêu dùng ưa chuộngCán bộ Đồn Biên phòng Mường Khương hướng dẫn bà con canh tác cây trồng hiệu quảNhờ cây quýt, nhiều hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở Mường Khương đã thoát nghèo. Loại cây ăn quả này còn góp phần thu hút khách du lịch đến tham quan, trải nghiệmQuýt Mường Khương có vị ngọt dịuNgười dân địa phương đóng gói quýt vận chuyển xuống chợ hoặc đưa đi xa theo đơn đặt hàng trong và ngoài tỉnhThời gian tới, người dân địa phương tiếp tục phát triển vùng quýt theo hướng tập trung, mở rộng diện tích quýt chín muộn, đồng thời phát triển thêm cây cam để rải vụ sản xuấtCƯỜNG ĐẠT
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.