Hải Dương đã vận hành 51 trạm bơm chống úng để ứng phó mưa lớn, bảo vệ sản xuất nông nghiệp.
Theo Đài Khí tượng thủy văn tỉnh Hải Dương, do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 2, từ chiều tối 22/7, các khu vực trong tỉnh đã có mưa vừa, mưa to, có nơi mưa rất to. Lượng mưa tính đến 7 giờ ngày 23/7 phổ biến từ 40-60 mm. Các địa phương có lượng mưa lớn là thị xã Kinh Môn (92,7 mm), huyện Kim Thành (80,4 mm), Thanh Miện (68 mm)…
Trước tình hình mưa lớn diễn biến nhanh có thể gây nguy cơ ngập úng ảnh hưởng đến sản xuất nông nghiệp, Công ty TNHH một thành viên Khai thác công trình thủy lợi tỉnh Hải Dương đã vận hành 51 trạm bơm chống úng với 265 máy bơm hoạt động ở 11 huyện, thành phố, thị xã (trừ TP Hải Dương). Căn cứ vào tình hình mưa lớn, đơn vị sẽ vận hành các trạm bơm phù hợp.
Theo Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Kim Thành, do ảnh hưởng của cơn bão số 2, đến 10 giờ 30 ngày 23/7, toàn huyện có tổng cộng 400 ha bị ngập phất phơ gồm: Đại Đức 264 ha (trong đó gần 50 ha lúa gieo vãi bị ngập trắng), Tuấn Việt 20 ha, Ngũ Phúc 10 ha...
Hiện Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi đã tổ chức cho Trạm bơm 8 vòi xã Đại Đức bơm nước để “cứu” lúa. Các khu vực khác trong huyện hiện mức nước vẫn trong ngưỡng an toàn. Cây cối, rau màu, lúa mùa chưa bị ảnh hưởng. Tuy nhiên để chủ động phòng, chống úng, huyện Kim Thành đã chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi cùng các xã mở hết các cống dưới đê để tháo gạn nước. Tổ chức vận hành 5 trạm bơm tiêu: Đại Đức, Tuần Mây, Việt Hưng, Kim Xuyên và Kim Đính. Sáng 23/7, huyện Kim Thành cũng tổ chức đoàn kiểm tra công tác phòng, chống lụt bão tại các địa phương.
Tính đến 7 giờ sáng 23/7, toàn huyện Nam Sách có 29 ha lúa, 3 ha rau màu bị ngập úng. Diện tích bị ngập úng chủ yếu ở các xã Thái Tân, Nam Tân. Đến 11 giờ, chưa ghi nhận thiệt hại về chăn nuôi và chưa ghi nhận thêm thiệt hại, ngập úng lúa, rau màu.
Dưới đây là một số hình ảnh do phóng viên Báo Hải Dương ghi lại tại một số địa phương trong tỉnh: