Đàn Thiện Phù Tải, xã Thanh Giang (Thanh Miện) được xây dựng vào năm 1906 mang đậm kiến trúc truyền thống thời Nguyễn. Đây là di tích có kiến trúc khá độc đáo và đồng bộ từ toà tiền tế, trung từ đến hậu cung.
Đàn Thiện Phù Tải nằm trên mảnh đất cao ráo rộng khoảng 500 m2. Đàn được xây trên phần mộ tập thể của người dân thôn Phù Tải với mục đích làm nơi thờ cúng, tụng kinh cầu siêu cho người đã mất và khuyên răn con người tích đức, hành thiệnTheo văn bia ghi lại, năm 1906 Đàn Thiện được cụ Bùi Hữu Ái quyên góp tiền của để xây dựng. Ban đầu đàn có tên là Đàn Vạn Niên, sau đổi tên thành Đàn ThiệnDi tích Đàn Thiện có kiến trúc chữ Tam, gồm 3 gian tiền tế, 5 gian trung từ và 5 gian hậu cung, mang đậm kiến trúc truyền thống thời NguyễnKết cấu kiến trúc của Đàn Thiện có nhiều mảng chạm khắc và phù điêu tinh xảo. Điển hình như cánh cửa chính tại gian tiền tế được chạm trổ hình tứ linh gồm: Long - Ly - Quy - PhụngTrong quá trình tu sửa lại di tích Đàn Thiện, người dân phát hiện sau các lớp vôi ve là các câu đối, chữ nho, tranh phong cảnh... với màu sắc độc đáo, nổi bậtĐàn Thiện Phù Tải là di tích lớn nhất liên quan đến nhân vật Trương Đỗ - là người văn võ song toàn, thi đỗ tiến sĩ vào thời vua Trần Nghệ Tông (1321-1394). Sau này đàn còn thờ Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn, trạng nguyên Phạm HiênTrước đây Đàn Thiện là trung tâm khuyến thiện, hội tụ nhiều nho sĩ, lương y đến dạy học, chữa bệnh cứu người. Tại đây, cụ Bùi Hữu Ái cũng cho in ấn hàng ngàn cuốn kinh sách, sách thuốc để cung cấp cho các đàn ở các tỉnh Nam Định, Hải Phòng, Thái Bình, Hưng YênĐỖ QUYẾT
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.