Dưới cái nắng gay gắt, lẫn trong tiếng động cơ, cán bộ, chiến sĩ đơn vị tên lửa phòng thủ bờ biển Lữ đoàn 679 Vùng 1 Hải quân miệt mài huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu bảo vệ vững chắc chủ quyền biển đảo Tổ quốc.
Xe chở đạn kiêm bệ phóng của tổ hợp tên lửa bờ Redut-M
Lữ đoàn 679 Vùng 1 Hải quân là đơn vị tên lửa phòng thủ bờ biển, được mệnh danh là "lá chắn thép" bảo vệ vững chắc chủ quyền biển đảo của Tổ quốc.
Thành lập vào ngày 7/6/1979, Lữ đoàn 679 Vùng 1 Hải quân là lực lượng nòng cốt thực hiện nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu bằng vũ khí, khí tài đặc chủng của Quân chủng Hải quân.
Để thực hiện tốt nhiệm vụ huấn luyện sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu, thượng tá Trần Phú Bình - Phó lữ đoàn trưởng - Tham mưu trưởng Lữ đoàn 679 - cho biết thời gian qua, đơn vị đã tập trung huấn luyện, nâng cao trình độ, làm chủ vũ khí, trang bị kỹ thuật cho cán bộ, chiến sĩ của đơn vị.
Thượng tá Trần Phú Bình (đang chỉ tay) - phó lữ đoàn trưởng, tham mưu trưởng Lữ đoàn 679 - đang kiểm tra công tác bảo quản, bảo dưỡng vũ khí, trang bị của đơn vị
"Đơn vị thực hiện tốt các phương châm, nguyên tắc, kết hợp trong huấn luyện, trong đó chú trọng việc truyền thụ kinh nghiệm của người đi trước cho người đi sau, người có trình độ chuyên môn tốt cho người chuyên môn còn hạn chế", thượng tá Trần Phú Bình thông tin.
Đồng thời, tổ chức nghiên cứu và ứng dụng sáng kiến có giá trị thực tế cao, được áp dụng trong huấn luyện, sửa chữa, đặc biệt các đề tài áp dụng sáng kiến cải tiến kỹ thuật trong khai thác, sử dụng vũ khí, trang bị kỹ thuật, chú trọng những đề tài sáng kiến sử dụng công nghệ nội địa.
Để nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới, Lữ đoàn 679 đã chú trọng nâng cao chất lượng nguồn nhân lực của đơn vị. Trong đó, thực hiện nghiêm công tác huấn luyện theo phương châm "Cơ bản, thiết thực, vững chắc"; coi trọng huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu, lấy thực hành là chính.
Nhân dịp lễ Quốc khánh 2/9, xin giới thiệu đến bạn đọc chùm ảnh sẵn sàng chiến đấu tại Lữ đoàn tên lửa bờ 679 (Bộ tư lệnh Vùng 1 Hải quân), được mệnh danh là "lá chắn thép" biển đảo của Tổ quốc ở vùng Đông Bắc:
Kíp chiến đấu sẵn sàng lên xe chở bệ phóng tên lửa
Kíp trắc thủ xe bệ phóng thực hành huấn luyện chiến đấu
Trắc thủ trong kíp chiến đấu đang thực hành kiểm tra tình trạng vũ khí trang bị
Tháng 12/2022, tại Triển lãm Quốc phòng quốc tế Việt Nam, xe chở đạn kiêm bệ phóng của tổ hợp tên lửa bờ Redut-M, một trong những khí tài quân sự của hải quân Quân đội Nhân dân Việt Nam, được chọn trưng bày tới bạn bè quốc tế - Ảnh: NAM TRẦN