Được nghỉ bao nhiêu ngày để tổ chức đám cưới?

THỨ NĂM, 30/08/2018 08:51:51

Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp: kết hôn được nghỉ 3 ngày...

Hỏi: Tôi muốn xin nghỉ việc và hưởng nguyên lương để tổ chức đám cưới. Theo quy định, tôi được nghỉ bao nhiêu ngày?
PHÙNG THỊ HẠNH (Thanh Miện)
Trả lời: Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp: kết hôn được nghỉ 3 ngày; con kết hôn được nghỉ 1 ngày; bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết được nghỉ 3 ngày; vợ chết hoặc chồng chết, con chết được nghỉ 3 ngày.

Người lao động được nghỉ không hưởng lương 1ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, theo quy định trên, khi kết hôn, bạn được phép nghỉ 3 ngày mà vẫn được hưởng nguyên lương. Nếu chủ sử dụng lao động không thực hiện đúng quy định này sẽ bị phạt từ 2-5 triệu đồng theo khoản 11 điều 1 Nghị định 88/2015 ngày 7.10.2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP của Chính phủ.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu