Muốn nhận nuôi con của chị gái, cần thủ tục gì?

THỨ SÁU, 08/06/2018 05:10:04

Hỏi: Chị gái tôi kết hôn năm 2012 và có một bé trai. Đầu năm 2014, vợ chồng chị ly hôn, bé về ở với bố. Năm 2017, chị tôi phải lĩnh án 7 năm tù.

Cùng lúc đó bố cháu cũng lấy vợ mới và gửi con về cho gia đình tôi nuôi dưỡng. Bây giờ, tôi muốn làm người trực tiếp nuôi dưỡng cháu thì cần những giấy tờ, thủ tục gì? Tôi có thể nhập khẩu cho cháu vào hộ khẩu gia đình mình được không?
VŨ NGÂN ANH (TP Hải Dương)
Trả lời: Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn như sau: Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 điều này, tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên.

Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Theo điểm a khoản 5 điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014: Người thân thích của con có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con. Người thân thích là người có quan hệ hôn nhân, nuôi dưỡng, có cùng dòng máu về trực hệ và người có họ trong phạm vi ba đời. Như vậy, bạn hoàn toàn đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc cháu.

Để thay đổi người trực tiếp nuôi con, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ nộp lên Tòa án Nhân dân thành phố nơi cư trú bao gồm: Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con; bản án ly hôn; bản sao sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân; bản sao giấy khai sinh của con; các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu