Đổ rác sai quy định ở chung cư có thể bị phạt tới 7 triệu đồng

THỨ NĂM, 03/01/2019 10:04:51

Tùy từng trường hợp cụ thể, hành vi vứt rác thải xuống hệ thống thoát nước có thể bị xử phạt hành chính đến 7 triệu đồng.

Hỏi: Tôi vừa chuyển đến sống tại chung cư và nhận thấy tại đây có một số hộ gia đình thường xuyên vứt rác xuống hệ thống thoát nước thải. Xin hỏi hành vi này có bị xử phạt không? 
HOÀNG MINH (TP Hải Dương)
Trả lời: Điều 20 Nghị định 155/2016 ngày 18.11.2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, cụ thể:

1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền 500.000-1.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẩu và tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

b) Phạt tiền 1-3 triệu đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

c) Phạt tiền 3-5 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

d) Phạt tiền 5-7 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.

Theo quy định trên, tùy từng trường hợp cụ thể, hành vi vứt rác thải xuống hệ thống thoát nước có thể bị xử phạt hành chính đến 7 triệu đồng.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu