Chồng muốn bán xe ô tô phải có sự đồng ý của vợ?

THỨ BA, 23/04/2019 05:34:42

Hỏi: Tôi mua lại xe ô tô của một người bạn (xe đứng tên chồng, xe mua sau khi bạn tôi lấy vợ), nhưng khi đi công chứng hợp đồng mua bán, công chứng viên yêu cầu cả hai vợ chồng bạn tôi phải cùng đi.

Xin hỏi yêu cầu của công chứng viên có đúng luật không? Có cách nào sang tên xe mà không cần người vợ cùng đi công chứng hay không?
NGUYỄN VĂN NAM (Tứ Kỳ)

Trả lời: Theo quy định tại điều 33 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng.

Điều 35 của luật này quy định: Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu thì khi định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng. Pháp luật quy định ràng buộc như vậy để không gặp phải vướng mắc nếu sau này vợ chồng rơi vào trường hợp cần chia tài sản chung. Quy định là vậy nhưng pháp luật cũng tạo điều kiện cho vợ hoặc chồng không nhất thiết phải cùng đi công chứng hợp đồng mua bán xe. 

Cụ thể, tại khoản 2 điều 24 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định vợ chồng có thể ủy quyền cho nhau xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch mà theo quy định của luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.

Như vậy, nếu người vợ làm văn bản ủy quyền hợp lệ đồng ý cho người chồng bán xe thì khi đi công chứng hợp đồng mua bán không cần người vợ phải đi cùng.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu