Muốn đi nghĩa vụ công an thì không được xăm trổ

THỨ BA, 03/12/2019 09:47:35

Công dân muốn tham gia công an nghĩa vụ không được có hình xăm, không đeo khuyên mũi, màu tóc bình thường...

Hỏi: Tôi sắp đăng ký đi nghĩa vụ công an nhưng trước đó tôi có xăm trên cổ tay một hình xăm nhỏ. Hình xăm không mang tính chính trị hay thô tục. Xin hỏi hình xăm như vậy có được đăng ký đi nghĩa vụ công an không?
NGUYỄN SƠN (TP Hải Dương)

Trả lời: Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định về tiêu chuẩn sức khỏe và khám sức khỏe tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân quy định:

Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phải bảo đảm các chỉ số đặc biệt sau: Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy; màu và dạng tóc bình thường; không bị rối loạn sắc tố da; không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da; không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức; không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội; không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

Căn cứ vào quy định trên, những trường hợp xăm trổ, bấm lỗ tai, màu tóc không bình thường thì không được đăng ký tham gia nghĩa vụ công an

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu