Có phải cấp dưỡng cho con riêng của vợ khi ly hôn?

THỨ NĂM, 06/09/2018 12:44:12

Con riêng của vợ thì vợ và cha của đứa trẻ phải có trách nhiệm với con.

Hỏi: Vợ chồng tôi chuẩn bị ly hôn. Trước cuộc hôn nhân với tôi, vợ tôi từng lập gia đình, có một con gái, năm nay cháu 10 tuổi và đang sống cùng chúng tôi. Sau khi chúng tôi ly hôn, tôi có trách nhiệm phải cấp dưỡng tiền nuôi con gái riêng của vợ cho đến khi cháu trưởng thành hay không?
NGUYỄN VĂN T. (Gia Lộc)
Trả lời: Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Quan hệ cha - con, mẹ - con ở đây là con ruột hoặc con nuôi. Nếu bạn chưa nhận con riêng của vợ làm con nuôi thì bạn không có nghĩa vụ cấp dưỡng cho người con riêng đó khi ly hôn. Con riêng của vợ thì vợ và cha của đứa trẻ phải có trách nhiệm với con.

Comment

Vui lòng nhập tiếng việt có dấu